ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 ธันวาคม 2007, 20:36
sornchai sornchai ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

sornchai is on a distinguished road
Default ขอบคุณครับ

ผมขอรับรองว่าทุกคำถามที่ถามเข้ามา เพราะความไม่รู้จริงๆไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่น ถ้ามีอะไรผิดพลาดด็ช่วยแนะนำตักเตือนมาได้ครับ ผมยินดีรับฟังและปฎิบัติตาม ผมขอชมว่าเวปนี้ดีมากๆทำให้คนมีความรู้และรักคณิตศาตร์มากขึ้น ส่วนตัวผมชอบวิชานี้มากๆ แต่พื้นฐานไม่ค่อยแน่นบางคำถามจึงดูเหมือนง่ายๆ ซึ่งผมก็คิดว่ายังมีอีกหลายๆคนที่เหมือนผมแต่ไม่ได้ถามเข้ามา ขอให้เวปนี้อยู่ไปนานๆครับ
ผมลืมไปว่ายังมีวิธีหาค่า x โดยใช้สูตรผมจะลองทำดูนะครับ
$x=\frac{-(-4)\pm \sqrt{(-4)^2-4(2)(1)} }{2(2)}$
=$\frac{4\pm \sqrt{16-8} }{4}$
=$\frac{4\pm 2\sqrt{2} }{4}$
=$\frac{2\pm \sqrt{2} }{2}$
ทำผิดตรงไหนครับคำตอบจึงไม่ถูก
หรือเป็นเพราะว่า รูปทั่วไปของสมการกำลังสองคือ $ax^2+bx+c แต่ในโจทย์เป็น 2x^4-4x^2+1$แล้วจะทำยังไง

09 ธันวาคม 2007 20:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ sornchai
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้