หัวข้อ: Probability
ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 มกราคม 2007, 13:36
Redhotchillipepper Redhotchillipepper ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Redhotchillipepper is on a distinguished road
Talking

ผมขอเฉลยว่า 100% นะครับ เนื่องจากในโจทย์บอกว่าลูกบอลทั้งสองสี มีจำนวนเท่ากัน และมี

ขนาดเหมือนกันเป็นคู่ๆ คือ 5 , 15 , 25 , 35 , 45 , 55 cm ตามลำดับ เนื่องจากขนาดที่แตกต่างกันค่อน

ข้างมากเวลาที่ผมเอามือควานลงไปจับ ผมย่อมต้องรับรู้ความแตกต่างได้จากการสัมผัส ดังนั้นเมื่อผม

พยายามที่จะหยิบให้ได้ลูกสีแดง และ สีน้ำเงิน อย่างละลูก จึงมีความเป็นไปได้ 100 % แน่นอน เพราะ

ผมเพียงแค่เลือกลูกบอลที่มีขนาดเท่ากันมาหนึ่งคู่ แค่นี้ก็ได้แล้ว

คำตอบของคุณ nongtum จะถูกถ้าลูกบอลทั้งหมดมีขนาดเหมือนกันทุกประการ ยกเว้นเพียงแต่สี ครับ