ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 พฤษภาคม 2007, 00:36
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

จริงๆแล้วผมกำลังจะอธิบายเรื่องนี้เพิ่มเข้าไปพอดีเลยครับ แต่กำลังหาทางอธิบายด้วยภาษาง่ายๆอยู่ ถ้าอสมการ cyclic แล้วอสมการจะมีสมมาตรครับ สำหรับการพิสูจน์จะต้องใช้ความรู้เกี่ยวกับ group ของวิธีเรียงสับเปลี่ยนสำหรับสามตัวแปรมาอธิบายครับ

ไอเดียก็คือว่าวิธีเรียงสับเปลี่ยนของตัวแปรสามตัวแปรทั้งหกแบบจะสามารถเขียนเป็นผลประกอบของวิธีเรียงสับเปลี่ยนเพียงสองตัวครับ คือ $a\to b,b\to c,c\to a$ กับ $a\to b,b\to a,c\to c$ ประมาณนี้ครับ

ป.ล. ข้อความนี้จริงสำหรับจำนวนตัวแปรที่น้อยกว่าหรือเท่ากับ 3 เท่านั้นนะครับ ลองคิดกรณีสี่ตัวแปรดูครับว่าทำไมถึงไม่จริง