ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 กรกฎาคม 2008, 23:56
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ teamman View Post
ข้อนี้ผมจัดรูป y ให้อยู่ในรูปของ x แล้วเอาไปแทนในสมการ โดยให้
$x^2 + y^2 = m $ จากานั้นก้ใช้สูตร $\frac{4ac- b^2}{4a}$
เพื่อใช้ในการหาค้าสูงสุดตำสูดครับ ดังนั้นเลยได้คำตอบเป็น $\frac{60}{13}$
ครับ ไม่รู้ว่าถูกรึป่าว ช่วยแนะนำด้วยครับ
ใช้ได้ครับ ก็ใช้ความรู้เรื่อง จุดต่ำ่สุดของกราฟ พาราโบล่า ข้อนี้ทำไ้ด้หลายวิธีครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้