หัวข้อ: โอลิมปิก 46
ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 กรกฎาคม 2003, 15:40
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon15

ถ้าคิดข้อนี้ได้แล้วลองคิดข้อนี้ดูนะครับ. ข้อสอบโอลิมปิกล่าสุดที่เพิ่งสอบที่ญี่ปุ่น เป็นข้อที่ 2 ของวันแรก

จงหาคู่อันดับ (a, b) ทั้งหมดที่ทำให้ a2 / ( 2ab2 - b3 + 1) เป็นจำนวนเต็มบวก

ปีนี้เด็กเราได้เหรียญทองเป็นเหรียญแรก แต่ญี่ปุ่นนี่จัดแย่มากเลยครับ. เมื่อ 2 ปีก่อนอเมริกาจัด, ปีที่แล้วอังกฤษจัด พอสอบเสร็จก็จะมีข้อสอบที่เป็นไฟล์ pdf และ เฉลยของต้นฉบับออกมาด้วยทันทีเลย , มีการจัดอันดับ Ranking รู้คะแนนสอบของเด็กแต่ละคนว่าใครทำข้อไหนได้กี่แต้ม มาปีนี้ญี่ปุ่นจัดไม่มีอะไรออกมาสักอย่างเลยครับ. (จะทำหรือเปล่าก็ไม่รู้) อย่างข้อสอบของปีนี้ ผม search หลังสอบเสร็จอยู่ตั้งหลายวันกว่าจะเจอ นี่ได้มากจากเว็บประเทศเกาหลีครับ. ลองคิดดู

29 กรกฎาคม 2003 15:44 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้