ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 ตุลาคม 2016, 11:17
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ View Post
ขออนุญาติหยุดคำนวณต่อนะครับ ผมเมื่อยมือ จริงๆมันทำได้แหละ แต่มันถึกครับ

เอาเป็นว่าผมบอกได้เลยว่า ถ้าสมการนี้เป็นสมการพหุนาม มันต้องเป็นกำลัง 7 ขึ้นไปเท่านั้นครับ อาจเป็น 8 , 9 , ... ก็ได้ ผมไม่รู้ แต่จะต่ำกว่า 7 ไม่ได้เลย

ถูกหรือไม่ ? ตัวคุณรู้ดีครับ

ถ้าคุณใช้สมการกำลังสูงๆทายผมแบบนี้ ให้ลำดับผมมากขึ้นกว่านี้หน่อยจะดีมากครับ
ไม่ทราบครับว่าถ้าเป็นพหุนามเเล้วจะเป็นยังไง คำตอบที่ผมตั้งใจทำเอาไว้คือ $a_n=|3^n-n^4|$ สิ่งที่ผมอยากจะสื่อคือ จริงๆเเล้วในเรื่องลำดับที่ให้มาอย่างจำกัดเเบบนี้ มีคำตอบมากมายเป็นอนันต์ครับ คุณหาพหุนามมาใส่ได้อยู่เเล้ว (เหมือนกับตอบเอาใจคนเเต่งโจทย์มากกว่านะครับ)

เช่นในโจทย์ที่คุณอัจฉริยะตอบ จขกท ไปก็มีอีกหลายคำตอบเลยครับอย่าง $a_n=n^3+3n^2+(n-1)^{p_1}(n-2)^{p_2}(n-3)^{p_3}(n-4)^{p_4}(n-5)^{p_5}$ เมื่อ $p_1,p_2,p_3,p_4,p_5>0$