หัวข้อ: IMO 56th 2015, Chiang Mai
ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 กรกฎาคม 2015, 11:46
OsTan OsTan ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

OsTan is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Aquila View Post
เขาหมายถึง store $x$ ด้วย $y+f(x)$ ในสมการข้างบน

$f(x-y+f(x))+f(y(x-y))=x-y+f(x)+yf(x-y)$ สมการนี้ครับ

ก็จะได้ตามที่พิมพ์มาแหละครับ
รบกวนถามอีกนิดนึงนะครับ

เข้าใจว่าหมายความว่า แทน $x=y+f(x)$ โดยที่ $x$ ตัวแรกกับตัวหลังเป็นตัวเดียวกัน (คือมีค่าเท่ากับแทน $y=x-f(x)$) ก็จะได้ออกมาตามที่พิมพ์

แต่ถ้าเป็นอย่างนั้น ตอนที่ได้สมการ $f(yf(x))=yf(x)$ ก็จะยังสรุปไม่ได้ว่า $f(x)=x$ นะครับ เพราะว่า $y$ กับ $x$ ไม่เป็นอิสระต่อกัน (กล่าวคือ $y=x-f(x)$ เท่านั้น)

คือจะได้ข้อสรุปว่า $f\big((x-f(x))f(x)\big)=(x-f(x))f(x)$ แทนครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้