หัวข้อ: มีคำถาม
ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 พฤษภาคม 2010, 20:44
กระบี่ไร้คม's Avatar
กระบี่ไร้คม กระบี่ไร้คม ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

กระบี่ไร้คม is on a distinguished road
Thumbs up

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ต้องขอบอกก่อนนะครับว่าข้อความต่อไปนี้ไม่ได้ต้องการจะโต้แย้งหรือชวนทะเลาะนะครับ เพียงเพื่อต้องการให้เห็นอีกมุมหนึ่งครับ บางครั้งก็น่าเห็นใจเหมือนกันครับที่คนเราบางครั้งต้องอยู่ในสังคมที่ขาดโอกาสหรือขาดการช่วยเหลือจากคนในสังคม แต่มิได้หมายความว่าสังคมไทยทั้งหมดเป็นอย่างนั้น ลองดูสังคมใน MC ครับ แม้จะมีการกระทบกระทั่งกันบางในสมาชิกแต่ก็มีการพูดคุยและเข้าใจกันได้ ส่วนใหญ่ก็อยู่แบบช่วยเหลือและให้โอกาสมิใช่หรือ ดูอย่างท่าน nooonuii (ขออภัยที่เอ่ยนาม) ที่คอยช่วยเหลือหรือหาคำตอบให้อยู่เสมอมิใช่หรือ นอกจากนี้ยังมีท่านอื่นอีกมากมายที่คอยให้ความรู้และแหล่งข้อมูลดีๆไว้ให้สมาชิกอยู่เสมอ

ส่วนที่ว่าคนเก่งแต่ไม่มีคุณธรรม สังคมไทยชอบและยกย่องสรรเสริญ ผมก็ว่ามีไม่มากนะ สังคมส่วนใหญ่ดูออก อาจจะมีที่เป็นคนเก่งแต่แสร้งทำตัวเป็นคนมีคุณธรรม แล้วสังคมไม่รู้ข้อเท็จจริงแล้วยกย่องนั้นก็อีกเรื่องหนึ่ง ดังนั้นปัจจุบันจึงพยายามเน้นเรื่องคุณธรรมควบคู่วิชาการ เพราะไม่งั้นถ้าเก่งแล้วไม่มีคุณธรรมก็จะใช้ความเก่งของตัวเองในการหลบหลีกและปกป้องตัวเองแบบหาที่ผิดไม่ได้

ที่แสดงความเห็นข้างตนอาจไม่ได้ตอบคำถาม และอาจไม่ถูกใจเจ้าของกระทู้เท่าไร แต่เพียงอยากจะนำเสนอว่าในสังคมที่อยู่นั้นมันมีสองด้านอยู่เสมอ ถ้าเราเลือกดูแต่ด้านที่ไม่ไดี แล้วเมื่อไรจะมีความคิดดีๆในการที่จะแก้ไขสังคมละครับ