ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 กรกฎาคม 2001, 21:00
<warut>

Smile

ขอเล่าถึงวิธีทดลองแบบง่ายๆที่ผมทำหน่อยนะครับ
ในการทดลองแต่ละครั้งผมจะสุ่มเลขในช่วง (0,1) มา 8 ตัว
คือ a, b, c, d, e, f, g, h ถ้า a>c ก็จะสลับค่า a กับ c จาก
นั้นก็จะคำนวณหาจุดตัด (x,y) ระหว่างเส้นตรงที่ลากผ่านจุด
(a,b) ไปยัง (c,d) กับเส้นตรงที่ลากผ่านจุด (e,f) ไปยัง
(g,h) แล้วจึงเช็คว่า a < x < c หรือไม่ ถ้าใช่ก็แสดงว่าส่วน
ของเส้นตรงที่ลากจาก (a,b) ไปยัง (c,d) นั้นตัดกับส่วนของ
เส้นตรงที่ลากจาก (e,f) ไปยัง (g,h) ถ้าไม่ใช่ก็แสดงว่าส่วน
ของเส้นตรงทั้งสองไม่ตัดกัน ขอให้สังเกตว่าค่า y ไม่ได้ใช้
เลย และที่ผมทำจริงๆก็คำนวณแต่ค่า x ออกมาเท่านั้น
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้