ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 เมษายน 2015, 17:04
ฮุฮุฮ่าๆ ฮุฮุฮ่าๆ ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

ฮุฮุฮ่าๆ is on a distinguished road

ขอถามอีกนิดนะครับ (><)
โจทย์>>นายกวีและนายขจรได้ไปงานเลี้ยง มีผู้มางาน 20 คน เจ้าภาพจัดโดยสุ่มให้ผู้ร่วมงานนั่งโต๊ะกลม 2 โต๊ะๆละ 10 ที่นั่ง ความน่าจะเป็นที่นายกวีและนายขจร จะได้นั่งติดกันเท่ากับเท่าใด
ผม>> ได้ 1/19
เฉลย>> ได้ 2/19 (เขาเอามาคูณ 2 เนื่องจากเขาบอกว่า "โต๊ะต่างกันต้องสลับโต๊ะโดยการคูณ 2"

แต่ผมเคยเรียนมาว่า ถ้าไม่บอกว่าของต่าง ให้คิดเป็นของเหมือน