ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 มิถุนายน 2004, 17:20
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon15

ข้อ 19. ผมทำแบบ basic ไม่ออกสักที เหนื่อยใจเลยต้องใช้วิชาแคลคูลัส คือ Lagrange Multiplier (ลากรอง มัลติพลายเออร์) solve เลย ราบรื่นฉลุย ลองดูนะครับ. (ใครทำแบบง่าย ๆ ได้ ก็ดี)

โดย Lagrange Multiplier : ให้ f(a, b, c) = a + 2b + 3c \ grad f(a, b, c) = (1, 2, 3) และ g(a, b, c) = 9a2 + 4b2 + c2 \ grad g(a, b, c) = (18a, 8b, 2c)
จะมี l ซึ่ง grad f(a, b, c) = l grad g(a, b, c) ด้วยเงื่อนไข 9a2 + 4b2 + c2 = 91
จะได้ a = 1/3 \ (a, b, c) = (1/3,3/2, 9)

ส่วนข้อ 18. ก็ลอง กรองดูแล้ว แต่รู้สึกถ้าคิดไม่ผิด สมการสุดท้ายของ a จะเป็นสมการกำลังสาม ซึ่งได้คำตอบจำนวนจริงที่ไม่สวย (ถ้าคิดไม่ผิดนะครับ)

อ้อ. ข้อ 2 วันแรก ผมเห็นด้วยกับคุณ warut ครับ. อันที่จริงผมยังไม่ออกหรอกว่าสมการมีปัญหา แต่พอจะ solve ดู โดย sense สมการอีกอัน เครื่องหมายมันควรจะเป็นบวกทั้งหมด เพราะไม่งั้นมันจะ solve ออกมาไม่สวย แต่เมื่อเห็นชัดเช่นนี้ก็น่าจะได้ข้อสรุปว่า โจทย์น่าจะมีปัญหา

06 มิถุนายน 2004 17:01 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้