ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 กรกฎาคม 2009, 22:01
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

คนที่อยู่เตรียมอุดมนี่เข้ายากมากไหมคะ --> ผมว่าคนที่อยู่เตรียมคงตอบว่าไม่ยากครับ

ตอนนี้อยู่ม.3 อยากเข้าแต่ขี้เกียจมากกก --> ถ้าอยากจะเข้าจริงก็ต้องหมั่นฝึกฝนครับ

มีหนังสือ, สถาบัน,การจัดเวลา อย่างไรบ้างคะ --> คงต้องหาข้อสอบเก่ามาฝึกทำยามว่างครับ

<<อยู่สาธิตประสานมิตรค่ะ เพิ่งสอบเสร็จวันนี้>> --> ว่างวันนี้ก็ทำวันนี้ครับ

"คนส่วนมาก ที่มีความปรารถนาอยากเข้าโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาอย่างแท้จริง(ไม่โลเล)

เขาจะหมั่นฝึกฝน,ศึกษา หัดทำโจทย์ให้เกิดความเข้าใจและชำนาญมากขึ้นอยู่เสมอ(ไม่เกียจคร้าน)

เมื่อเริ่มเขวหรือเพลิดเพลินในสิ่งที่ไม่ทำให้เกิดพัฒนาการทางความรู้ ก็จะกลับมาสู่ทางที่ถูกได้เร็ว(ไม่ลืมตัว)

มีการตรวจสอบความก้าวหน้า แล้วนำมาปรับปรุงกระบวนทัศน์ของตนอยู่ตลอดเวลา(ไม่หลงทาง)

ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นอย่างสมปรารถนาแน่นอนครับ (ไม่พลาดหวัง)"
จากศิษย์เก่าเตรียมฯ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้