หัวข้อ: Logic Puzzle
ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 กุมภาพันธ์ 2011, 12:25
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ -Fussball- View Post
ถึงแก้โดยตารางผมก็รู้สึกว่ามันสนุกดีนะครับ

มีอีกหลายเล่มหลายแนวครับลองหาใน se-ed ดู

ผมนำมาฝากหนึ่งข้อครับเป็น Puzzle จากการ์ตูน Q.E.D ไม่รู้ว่าจะชอบหรือเปล่า

X จะวางเพชรแท้เอาไว้ในห้องหนึ่งเม็ด และเอาเพชรปลอมให้ A,B,C,D ถือเอาไว้คนละหนึ่งเม็ด แล้วให้ A,B,C,D เข้าห้องทีละคนตามลำดับ
กติกามีอยู่ว่า เพชรแท้อยู่ที่ใครคนนั้นจะเป็นผู้ชนะ แต่ถ้ามีคนบอกว่าเพชรแท้อยู่ที่ใครได้ถูกต้อง คนนั้นจะกลายเป็นผู้ชนะทันที และห้ามเพชรสูญหาย
ถามว่า A,B,C,D ใครมีโอกาสชนะสูงที่สุดครับ
มีการแลกเพชรกันหรือหยิบเพชรแที่อยู่ในห้องไหมครับ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้