ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 มิถุนายน 2009, 22:59
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

คือว่าบอร์ดมันปิดไปแล้ว เลยไม่รู้เรื่อง เค้าว่าไรหรอครับ

ในความคิดผมนะคับประเทศเกาหลีในความคิดผมคิดว่า

เค้ามีทั้งดีเเละเสียละคับ

เเต่ผมนับถือเขค้าอย่างหนึ้งคือการที่เขารักบ้านเกิดของตนเองนะคับ

นำวัฒนธรรมของตนเองตีตลาดต่างประเทศ

ส่วนนี้ผมยอมรับในประเทศเกาหลี

เเต่จะให้ชั่งน้ำหนักระหว่างประเทศไทย กับประเทศเกาหลี

ผมตอบได้โดยไม่ต้องคิดเลยว่าประเทศที่ดีและอุดมสมบูรณ์และน่าอยู่ที่สุด

คือประเทศไทยอย่างเเน่นอนครับ

อะไรทำให้ผมคิดอย่างนั้นหรอครับ

แผ่นดินไทยของเรา ในน้ำมีปลาในนามีข้าว มีกินมีใช้ทุกอย่างครับ

และอยู่ใต่ร่มบารมีของกษัตริย์ที่มีปรีชาสามารถทุกพระองค์

ถ้าเทียบกับประเทศเกาหลีนะครับ ผมไม่เคยศึกษาเท่าไร

แต่ที่ผ่านมา จากการดูหนังเกาหลีต่างๆจะเห็นได้ว่า

ประเทศเกาหลีเป็นประเทศที่เเล้งเเค้นมากครับ สู้ประเทศไทยไม่ได้สักนิด

บางคนอาจสงสัยว่าเเล้ว ทำไมไม่เจริญกว่า เกาหลี ละ

เหตุผลสามารถเเบ่งได้เป็นข้อๆตามความคิดของผมดังนี้ครับ

1.คนไทยไม่เคยภูมิใจในสิ่งที่ตยเองมี คุณค่าในวัฒนธรรมของตนเอง ดูอย่างง่ายๆ ครับดูจากข่าวที่กำลังดัง

หมีแพนด้านี้ละครับ ความรู้สึกเเต่ละครั้งที่ผมได้ยิน รู้สึกเศร้าใจยิ่งนัก ทำไมหรือครับ คิดดูสิครับ สัตว์ในประเทศไทย มีมากมายหลายชนิด

เเละสัตว์ที่คู่บ้านคู้เมืองเราคือช้าง กลับไม่มีใครสนใจ คิดเเล้วผมก็เศร้าใจครับ เอาเงินไปเททิ้ง เพราะ หมี 2 ตัว อยู่กินสบาย แต่สัตว์คู่บ้านเมืองกับ..เฮ้อ

2.บ้านเมืองเราไม่สามัคคีครับ ผมเชื่อครับว่าประเทศไทย ถ้าให้วัดความสามารถเเล้วคนไทยเป็นที่ 1 เเน่ ครับ ผมเชื่อเช่นนั้น ไม่ว่าด้านกีฬา หรือด้านวิชาการ

แล้วทำไมปัจจุบันถึงไม่ประสบความสำเร็จหรอครับ ผมขอสรุปนะครับ คนที่มีความสามารถจริงๆไม่ได้มาเป็นหรอกครับนักกีฬาทีมชาตินะ ด้านวิชาการถึงชนะมา

เเต่ก็ไม่มีใครเหลียวเเลอยู่ดี

3. ละครของเมืองไทยครับ ขอบอกตามตรงว่าไม่สร้างสรรค์เลยคับ โดยเฉพาะ ช่อง 7 ทุกเรื่องครับดูไม่ได้จิงๆ

ไม่ใช่ผมไม่ชอบเลยเป็นเหตุผลที่ประเทศไทยเเย่นะครับ เมื่อก่อนผมก็ดูครับ เเต่จำได้ว่ามันสบายตากว่านี้มาก ผมสงสัยมาตลอดทำไมยุคสมัยยิ่งก้าวหน้า ฉากตบ

ตีกันต้องเน้นจิงๆ ไม่ให้สอนคนทำดีเลย ถึงมี มัน ก็บอกตอนท้าย เเล้วเพื่อนๆคิดว่า คนจะทำตามส่วนไหนละครับ เฮ้อ พูดเเล้วก็เหนื่อยใจ

ที่จิงมีเหตุผลอีกมากครับ เเต่พุ้งนี้ผมมีสอบคงต้องไปก่อน เเต่ขอบอกให้ทุกๆคนทราบครับ

ไม่มีที่ไหนสมบูรณ์และสวยงามเท่าประเทศไทย

ไม่มีที่ไหนหรอกครับที่มีองค์กษัตริย์ มีปรีชาสามารถเท่าพระเจ้าอยู่หัวของเราอีกเเล้วครับ

ขอให้พระองค์ทรงพระเจิญ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้