ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 ธันวาคม 2010, 00:10
tongkub tongkub ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

tongkub is on a distinguished road

ผมผิดเองครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tongkub View Post
13. กำหนดให้ $(pvq) v (rΛs) v (t→u) v (v↔w)$ เป็นประพจน์ จงหาว่ามีกี่กรณีที่ประพจน์นี้มีค่าความจริงเป็นเท็จ

ทุกวงเล็บต้องเท็จหมด ได้เท่ากับ

$(1 \times 1) \times ( 3 )\times (1\times 1) \times (2)$ = 6 วิธีครับ
อันนี้แก้แล้วครับ คิดจากประพจน์หนึ่งจะเป็นเท็จ ถ้ามีหรือแสดงว่าทุกตัวต้องเป็นเท็จหมดครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้