ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 พฤศจิกายน 2004, 17:02
PaoBunJin PaoBunJin ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

PaoBunJin is on a distinguished road
Send a message via MSN to PaoBunJin
ผมก้อว่ามันแปลกๆตรงที่หยิบวัวออกมาเหมือนกันคับ เพราะเราอาจหยิบตัวเดิมออกไปก็ได้ แต่ถ้าบอกว่าเขียนหมายเลข 1 ถึง k+1 แล้วครั้งที่ 1 หยิบเลข 1 ไปเรื่อยๆ ถึง k+1 อย่างนี้คงเข้าใจได้ และถ้าเรายอมรับว่า p(1) จริงแล้วใช้วิธีนี้กับ p(2) ก็จะได้ว่า p(2) จริง เพราะ มีวัว 2 ตัว เอาออกไป 1 ตัว วัว 1 ตัวที่เหลือก้อมีสีเดียวกัน (ซึ่งจริงๆจะเห็นว่า p(2) เท็จแต่ถ้าพิสูจน์ด้วยวิธีนี้จะจริง ! ) แต่พอ p(3) เป็นต้นไปจะไม่จริง
ผมเห็นด้วยกับพี่กรนะครับ ว่ามันเหมือนกับการยอมรับว่า p(k+1) เป็นจริงไปก่อนแล้ว มันเลยดูเหมือนไม่ขัดแย้ง แต่ที่ คุณ kanji พิสูจน์คือ บอกว่า วัว k+1 ตัวหมายถึงวัวสีเดียวกัน k ตัวรวมกับวัว 1 ตัว เขียนเป็นสัญสักษณ์คือ p(k+1) = p(k)+1 ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่เท่ากัน(คนละความหมาย)

* พี่กรคับเมื่อไรจะทำเสริมประสบการณ์เป็น E book อีกคับ แล้วหนังสือเขียนเกือบเสร็จยังคับ รออ่านอยู่นะคับ ^^ *

17 พฤศจิกายน 2004 17:20 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ PaoBunJin
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้