ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 พฤศจิกายน 2010, 23:54
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
แสดงว่าข้อ25.นี้มีชุดของค่าตัวเลข$x,y,z$ ทั้งหมด 180 ชุดใช่หรือเปล่าครับ
ผมงงนิดหน่อยว่า อย่างกรณีที่ชุดตัวเลขเป็น$3,4,5$ ผมคิดว่าเราน่าจะมีการนับซ้ำในการเอา 6 ไปคูณกับ 30 เพราะในแถวที่ให้$x=3$ เราเลือก$y=4$ จะได้ชุด$(x,y,z)$ เป็น$(3,4,5)$ ,มีการนับซ้ำกับตอนที่เราเลือก$x=3$ และ$y=5$ ซึ่งชุดนี้เป็น$(3,5,4)$ เช่นเดียวกับแถวที่เราให้$x=4$ และ $x=5$ ก็มีชุดตัวเลขชุดเดียวกันนี้....อย่างนั้นเรามีการนับซ้ำ อย่างนั้นคำตอบน่าจะน้อยกว่า 180 ชุด ไม่ทราบว่าผมเข้าใจตรงไหนผิดไปบ้างครับ รบกวนอีกทีครับ
โจทย์ให้นับ triple $(x,y,z)$ ครับ ดังนั้นอันดับจะมีผลต่อการนับ

$(3,4,5)$ กับ $(3,5,4)$ จึงเป็นคนละชุดกัน

ผมไม่ชอบโจทย์การนับก็เพราะมีเงื่อนไขจุกจิกพวกนี้แหละครับ