ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 กันยายน 2011, 20:46
ยังห่างไกลจากความเป็นเทพ's Avatar
ลมปราณบริสุทธิ์

ยังห่างไกลจากความเป็นเทพ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum View Post
หลังจากไล่มุมเท่าที่ไล่ได้แล้ว ลองมอง CD เป็นคอร์ดของวงกลมล้อมรอบสามเหลี่ยม BCD สิครับ จะได้ว่าจุด A เป็นจุดอะไรของวงกลมนี้
จะโกรธไหมครับถ้าผมบอกว่าผมดูไม่ออก --" จะว่าเป็นจุดศูนย์กลางก็ไม่ใช่ เพราะว่ามีบางรูปไม่ได้สามเหลี่ยมหน้าจั่ว ผมมองไม่ออกจริงๆครับ ขอโทษด้วย

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ที่ว่าลองสะท้อนแล้ว ลองสะท้อนสามเหลี่ยม ABD โดยใช้ BD เป็นเส้นสะท้อนหรือยัง เพราะมันเหมือนฮิตาชิครับ สะท้อนปุ๊บก็เห็นคำตอบปั๊บ
ไม่ได้ลองครับ คือเท่าที่ผมสังเกตจะวิธีทำโจทย์แนวนี้หลายๆข้อ เหมือนกับว่าต้องพยายามสร้างสามเหลี่ยมด้านเท่าขึ้นมาตรงไหนสักที่ เพื่อที่จะได้เท่ากัน หรือไม่ก็ต้องใช้ด้านของสามเหลี่ยมหน้าจั่วมาใช้หมุนรูปให้เป็นประโยชน์ ผมเห็นเท่านี้เองครับ อาจจะเพราะผมทำโจทย์น้อยไป --"
จะลองใช้ BD เป็นเส้นสะท้อนแล้วลองคิดดูครับ ขอบคุณครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Cachy-Schwarz View Post
ขอบคุณมากครับ อ่านวิธีทำรู้เรื่องครับ แต่คิดเองว่าต้องลากเว้นอะไรมาบ้าง อันนี้คิดไม่ออกครับ พอมีคำแนะนำไหมครับ