ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 พฤษภาคม 2008, 00:23
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ dektep View Post
ทำไม $xy=z^2$ หละครับ
เพราะโจทย์ที่เป็นต้นกระทู้กำหนดให้ครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ viridae View Post
อ่าว ไม่ใช่ว่า $xy=z^2$ ก็ต่อเมื่อสามเหลี่ยม ABC มีมุม B เป็นมุมฉากหรอกเหรอคะ ??
ใช่แล้วครับ(ตอนนี้ผมแก้รูปให้แล้วนะครับ)
** ผมขอเดาว่ารูปที่วาดน่าจะใกล้เคียงกับที่คุณคusักคณิm ต้องการแสดงแล้วนะครับ **

เพิ่มเติม(สำหรับคนขี้สงสัย) กรณีสามเหลี่ยม ABC มีมุม B เป็นมุมฉาก
จะได้ว่า $AB^2 = x^2 + z^2$ และ $BC^2 = y^2 + z^2$
จาก $AB^2 + BC^2 = AC^2$
จะได้ $x^2 + y^2 + 2z^2 = (x+y)^2 = x^2 + 2xy + y^2$
ดังนั้น จะได้ว่า $2z^2 = 2xy$ หรือ $ z^2 = xy $ ตามที่คุณviridae ท้วงติงครับ

18 พฤษภาคม 2008 00:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Puriwatt
เหตุผล: เหมือนเล่นเกมส์ เดาใจเลยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้