หัวข้อ: IMSO 2551 รอบ2
ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 สิงหาคม 2008, 11:44
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by View Post
ที่ผมได้ยินมา โจทย์ข้อ 2, 6 มันมีใจความเหมือนข้างล่างน่ะครับ ก็เลย quote มาแก้ให้นิดหน่อย (ถ้าผมเข้าใจผิดก็บอกด้วยนะครับ)

ถ้าโจทย์เป็นแบบนี้แล้ว ข้อ 2 ผมจัดรูปได้เป็น $$ \big(x+ \frac{2551a-2008b}{2008^2+2551^2}\big)^2 + \big(y+ \frac{2008a+2551b}{2008^2+2551^2}\big)^2 \leq \frac{1623^2}{2008^2+2551^2}$$

เพราะ $ \frac{1623^2}{2008^2+2551^2} < \frac{1}{4} $

แสดงว่าวงกลมรัศมีน้อยกว่า $ \frac{1}{2}$ หน่วย

และเห็นได้ชัดว่าวงกลม เส้นผ่านศูนย์กลางน้อยกว่า 1 หน่วย ไม่สามารถ cover lattice หรือคู่อันดับของจำนวนเต็มได้มากกว่า 1 จุด เนื่องจาก lattice 2 จุดใดๆห่างกันมากกว่าหรือเท่ากับ 1 หน่วยเสมอ
-------------------------------------------------------------------------------------
6. ถ้าให้ $ A_1, B_1, C_1 $ เป็นจุดยอดมุมของอนุพันธ์อันดับ 1 โดย $A_1,B_1,C_1$ ตรงข้ามมุม A,B,C ตามลำดับ และสำหรับ $n > 1$ แล้ว $ A_n ,B_n ,C_n$ เป็นจุดยอดมุมของอนุพันธ์อันดับ n โดย $A_n,B_n,C_n$ ตรงข้ามมุม $A_{n-1},B_{n-1},C_{n-1}$ ตามลำดับ

เราสามารถเขียน recurrence relation ได้ไม่ยากว่า $ A_{n+1} = \frac{-1}{2}A_n +\frac{\pi}{2}$ (ส่วน $B_n ,C_n$ define คล้ายกัน ) subject to $ A_0=A , B_0=B ,C_0=C$

solve ออกมาจะได้ $$A_n = \frac{\pi}{3}+ (\frac{-1}{2})^n(A- \frac{\pi}{3})$$ $$B_n = \frac{\pi}{3}+ (\frac{-1}{2})^n(B- \frac{\pi}{3})$$ $$C_n = \frac{\pi}{3}+ (\frac{-1}{2})^n(C- \frac{\pi}{3})$$

จากสูตรที่ได้ เรา impose condition ที่ว่ามี 2 คู่เป็นสามเหลี่ยมคล้ายเข้าไป จากนั้นทำอะไรจุกจิกเกี่ยวกับพีชคณิตนิดหน่อย จะพบว่า สามเหลี่ยม ABC เป็นสามเหลี่ยมด้านเท่าครับ ดังนั้น อนุพันธ์ที่ตามมาทุก n ก็จะเป็นสามเหลี่ยมด้านเท่าด้วย
p.s. ส่วนใครที่ post ว่า มั่วข้อ 4 ถูกเนี่ย ถ่อมตัวไปหรือเปล่าครับ ผมคนนึงล่ะที่ไม่เชื่อว่าเลข 7 มาจากการมั่ว
มีคำถาม 2 คำถามครับ
1.คุณ passer-by ใช้เวลาคิด 2 ข้อนี้นานแค่ไหนเหรอครับ
2.ทาง สสวท. เขาให้ใช้เรื่อง recurrence relation ได้ด้วยเหรอครับ?

แต่ว่า solution สุดยอดมากครับ...

Edit:
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ dektep View Post
นั่นสิครับ แต่คงไม่มีใครเก่งไปกว่าคุณ owlpenguin หรอกครับ
ได้ตั้งสามข้อ 5555+
ผมไม่เก่งหรอกครับ... ข้อสอบรอบนี้ผมทำได้นิดเดียว ผมว่าผมมีสิทธิ์ตกรอบสูงมากๆ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ RoSe-JoKer View Post
......เก่งกันจังเลยนะครับ มีผมโง่สวะ ตกรอบอยู่คนเดียว ......
อย่าว่าตัวเองสิครับ เดินมาได้ขนาดนี้ก็สุดยอดแล้วนะครับ คิดในแง่กลับกัน พี่ RoSe-JoKer ก็เป็น 1 ใน 100 ในระดับมัธยมของไทยนะครับ (ก็สสวท.รอบ 2 + พวก fossil ก็ประมาณร้อยกว่าคน) แล้วผลมันก็ยังไม่ได้ประกาศสักหน่อยนี่ครับ

26 สิงหาคม 2008 11:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ owlpenguin
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้