ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 ตุลาคม 2008, 18:57
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

ขอตอบไอ้ที่ถามก่อนนะครับ
เราไม่ได้บวก 0.000000000...001 เข้าไปครับมันไม่ได้มาหาเรา แต่เราไปหามันต่างหาก ลองเขียนเส้นจำนวนดูสิครับ 0.9ใกล้1ละ 0.99ใกล้เข้าไปอีก 0.999 หนักกว่าเดิม 0.9999 โอยเป็นจุดเดียวกันไปเถอะ เห็นหรือเปล่าว่ายิ่งเราเพิ่มเลข 9 ไปเท่าไหร่ เส้นจำนวนที่เราเขียนยิ่งจะใกล้ 1 มากเท่านั้นและเราไม่รู้มันจะจบตรงไหน เราก็เลยให้เป็น 1 ไปเลยไงครับ

ลิมิตของลำดับกระมังครบยกตัวอย่าง(อันนี้แบบที่ไม่ใช่การอธิบายแต่เป็นการยกตัวอย่าง)
$\sqrt{2\sqrt{2\sqrt2{\sqrt2...}}} = ?$
ทำไมเราถึงรู้ว่า $\sqrt{2\sqrt{2\sqrt2{\sqrt2...}}} = 2$ ล่ะครับทั้งๆ ที่เราไม่รู้ว่ามันจะไปลงตัวท่าไหน อนุกรมต่างๆก็เช่นกันครับ(แบบเอาค่าคงที่คูณเข้าแล้วใส่เป็น $S_n$) เราไม่รู้หรอก ว่าจุดจบมันอยู่ตรงไหนหรือไปถึงเท่าไหร่ แต่ทำไมเราถึงหาค่าได้

อีกอันๆเส้นตรงไม่มีความสูงมีแต่ความยาวแต่ทำไมขนาดปากกาถึงต้องมีหัว 0.2 มิล 0.5 มิล อ้าวอย่างงี้แสดงว่าเส้นตรงมีความสูงแล้วสิเวรกรรม TT

ผมอธิบายเรื่องนี้ไม่เป็นเท่าไหร่ต้องรอพี่ noonuii มาอธิบายอีกที
ปล. พี่ noonuii คราวหลังเรียกผมว่าน้องจะดีมากครับ ^^ แหะๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้