ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 มิถุนายน 2010, 00:30
Switchgear's Avatar
Switchgear Switchgear ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Switchgear is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ changpotato View Post
ผมอยากรู้ว่าคุณSwitchgear ไปซื้อมาจากไหนเยอะแยะครับ ผมอยากได้มาก แนะนำสถานที่ที่น่าจะมีอย่างแน่นอนให้หน่อยครับ
เสียใจด้วยครับ! ที่แนะนำสถานที่แน่นอนไม่ได้ เพราะผมเองก็ตระเวนหาไปเรื่อยๆ ตั้งแต่ตอนที่ยังไม่มีซักเล่ม
จนค่อยๆ เก็บสะสมได้ครบทั้ง 4 เล่ม จากนั้นก็โชคดี ค่อยๆ ได้เล่มเฉลยจนครบ 4 เล่มอีกเหมือนกัน รวมถึง
เล่มแปลภาษาไทยของ 3 เล่ม (เท่าที่รู้ Higher algebra ยังไม่เคยมีการแปลเป็นไทย!) ทั้งนี้เล่มแปล
ตรีโกณ มีอยู่ 2 เวอร์ชัน คือ คนแปลมี 2 ทีมแยกกัน (ซึ่งผมก็มีฉบับแปลของทั้ง 2 ทีม)

แหล่งหนังสือส่วนใหญ่ก็หนีไม่พ้นจตุจักรนั่นแหละครับ ผมว่างเมื่อไหร่ก็ไปเดินเล่น ซื้อบ้างไม่ซื้อบ้าง จนคนขาย
คุ้นหน้าคุ้นตาผมดี แต่ส่วนใหญ่ไม่รู้ว่าผมเป็นใคร ทำอาชีพอะไร แค่เจอหน้าแล้วยิ้มให้กันก็พอแล้ว ...

ในบรรดา 4 เล่มของ Hall โดยส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่าเล่ม Higher algebra หาซื้อยากที่สุด อาจเป็นเพราะ
เนื้อหามันสูงมาก ไม่ค่อยได้ใช้เรียนระดับมัธยมทั่วไป ทำให้จำนวนเล่มที่ตกอยู่ในเมืองไทยมีน้อยมาก

หมายเหตุ: ไม่รู้ว่าห้องสมุด รร.มหิดลวิทยานุสรณ์ ที่เพิ่งถูกไฟไหม้ไป มีหนังสือชุดนี้หรือไม่ ?

07 มิถุนายน 2010 01:04 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Switchgear
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้