ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 มกราคม 2013, 19:29
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road
Default เรื่องข้อสอบสอบเข้า ม.1

ผมไปศึกษาเกี่ยวกับข้อสอบ สอบเข้า ม.1 และข้อสอบ สสวท. พบว่าออกเกินหลักสูตรของเด็กประถม 6

ซึ่งตามหลักของทฤษฎีการสอน พบว่าเนื้อหาที่เกินพวกนี้ เกินกว่าการรับรู้ของเด็กประถม 6 (เอาเนื้อหาเกิน

การรับรู้ของสติปัญญาเด็กตามหลักขั้นของพัฒนาการ ทำให้สอนได้ยาก กว่าจะได้ต้องใช้เวลานานกว่าวัยที่ควร

จะได้รับรู้เรื่องพวกนี้ โอเคอาจจะมีทฤษฎีบางทฤษฎีที่กล่าวว่าสามารถจัดวิธีและเทคนิค สื่อ การเรียนการสอนที่

สามารถเอาเรื่องที่สูงกว่าระดับการรับรู้พวกนี้มาให้เด็กที่ต่ำกว่าได้ อันนั้นผมไม่กล่าวถึง)

เป็นไปได้ยากที่เด็กจะเรียนคณิตในระดับของ ม.1 - 3 ได้ ซึ่งข้อสอบสอบเข้าและสอบแข่งขันเน้นกันมากครับ

กับเนื้อหาเกินๆ จึงอยากทราบว่าการที่เด็กจะสอบคณิตศาสตร์ได้เป็นเพราะความสามารถพิเศษส่วนตัวหรือไม่

ถ้าเป็นเด็กหัวธรรมดาทั่วๆ ไปแต่ถูกโดปเป็นไปได้ไหมที่จะสอบคณิตศาสตร์ผ่านได้ในระดับคะแนน 80% ทุกคน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้