ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 มกราคม 2013, 21:56
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon18

เรื่องนี้ผมไม่มีทฤษฎีครับ มีแต่ประสบการณ์

สมัยก่อนตอนเด็กผมเชื่อว่า คนเราขอเพียงความขยันอุตสาหะ ทุกอย่างสำเร็จได้ไม่ยาก

ต่อมาพอผมสอนเลขเด็กมาช่วงประมาณปีที่ 10 ผมเริ่มที่จะเปลี่ยนแนวคิดแล้ว

ตอนปัจจุบันปีที่ 17 ผมได้ข้อสรุปจากประสบการณ์ชัดเจน ดังนี้ครับ

1. ถ้าต้องการสอบเข้ามหาวิทยาลัย ซึ่งรับเยอะ ถึงแม้คะแนนจะสอบตกก็ติดได้ ขอเพียงขยันเข้าได้ทุกคณะเป็นที่เพียงพอ หัวธรรมดากลาง ๆ ก็พอ

2. ถ้าต้องการเป็นเลิศทางคณิตศาสตร์ ความสามารถโดยกำเนิดทางด้านคณิตศาสตร์ของเด็กแต่ละคน หรือเรียกสั้น ๆ ว่า DNA โดยกำเนิดจะมีผลมากกว่าระดับความขยันมาก โดยเฉพาะเมื่อต้องทะลวงปัญหาในระดับยาก โดยเฉพาะเด็กที่ DNA ดี จะสามารถเข้าใจ รับรู้ จดจำ ประมวลผลได้ง่ายกว่าคนหัวกลาง ๆ มาก เด็กกลุ่มนี้สามารถใส่ความรู้ มัธยมต้น มัธยมปลาย มหาวิทยาลัย ใส่ได้เลย ขอเพียงคนสอนรู้และเข้าใจสิ่งที่ตัวเองสอนดี ถ่ายทอดเป็น เด็กกลุ่มนี้รับได้หมด ไม่มีข้อจำกัดครับ.

3. เพศมีผลอย่างมาก ต่อวิชานี้โดยเฉลี่ยแล้ว เด็กผู้หญิงมีแนวโน้มที่จะแก้ปัญหาโจทย์ที่ยากกว่าได้น้อยกว่าเด็กผู้ชาย โดยเฉพาะเด็กผู้หญิงที่เริ่มโตมากขึ้น ความแตกต่างนี้ยิ่งบานปลาย ยกเว้นเด็กผู้หญิงบางคน ที่มี DNA ทางด้านนี้พิเศษ เช่น ลิซ่า (ตัวแทนโอลิมปิกเลขเยอรมัน)

ดังนั้นถ้าถามว่าโด๊ปได้ไหม ขอตอบจากประสบการณ์ของผมว่าถ้าเป็นโจทย์พื้นฐาน โด๊ปได้ครับ แต่ถ้าเป็นโจทย์ที่ยาก ยิ่งยาก เป็นไม่ได้ครับ ทำใจล่วงหน้าได้เลย.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้