ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 มิถุนายน 2010, 16:15
★★★☆☆ ★★★☆☆ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

★★★☆☆ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
สูตรของพื้นที่สามเหลี่ยม $=\frac{\sqrt{3}}{4} (ด้าน)^2 $
มาจากสูตรของ$=\sqrt{s(s-a)(s-b)(s-c)} $โดยที่$S=\frac{ผลรวมของความยาวทุกด้าน}{2} $
ผมลืมสูตรนี้ไปได้ยังไง คิดอยู่แล้วว่ามันน่าจะมีวิธีที่ไม่ใช้ตรีโกณ
ขอบคุณครับอาBanker...ช่วยทำให้ผมนึกขึ้นได้
ใช้ pythagoras theorem ก็ได้นะครับ

สมมติให้แต่ละด้านยาว x หน่วย จากนั้นหาส่วนสูงได้เป็น $h = \sqrt{x^2-(x/2)^2} = \frac{\sqrt{3}}{2}x$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้