ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 มกราคม 2013, 10:51
puppuff's Avatar
puppuff puppuff ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

puppuff is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post

Attachment 12242

สามเหลี่ยม ABE เท่ากันทุกประการกับสามเหลี่ยม BCF (มดม)
BF = BE และ AE = CF ....*

BEF เป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่ว

$ \frac{1}{2} \times BE \times BF = 200 \ \ \ \to \ BE = 20 \ \ \ \to \ AE = CF = 12 \ \ \ \to \ ED = 4 $

สามเหลี่ยม FCG คล้ายสามเหลี่ยม FED (มมม)

$ \frac{CG}{4} = \frac{12}{28}$

$CG = 1.714$

ตอบ CG = 1.71 หน่วย
เพราะเหตุใดหรือครับที่มุม ABE= มุมCBF นะครับ คุณลุง banker ช่วยตอบครับ ขอบคุณครับ

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้