ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 กุมภาพันธ์ 2009, 14:37
longhorn longhorn ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

longhorn is on a distinguished road

ถ้าสมการที่สองที่ให้หา มันก็จะไม่ได้สมการสิครับ มันได้ความยาวออกมาเลย

$$\frac{|10-(-30)|}{\sqrt{4^2+(-3)^2}} = 8$$

ซึ่ง มีค่าเท่ากับ เส้นผ่านศูนย์กลาง และจะได้รัศมี = 4 ที่ผมไม่เข้าใจคือ มันจะได้สมการตามที่ พี่คุณชายน้อยบอกยังไง

คือตอนนี้คิดว่าที่ต้องหาคือสมการเส้นผ่านศูนย์กลางน่ะครับ คิดว่าน่าจะมาทางนี้ แล้วค่อยหาจุดศูนย์กลางอีกทีหนึ่งจากสมการเส้นตัดกับเส้นผ่านศูนย์กลาง

ยังไงถ้าเป็นไปได้ ช่วยเฉลยทีครับ ผมไปไม่ถูกจริงๆ พอดีไม่เก่งคณิตศาสตร์ แต่ก็กำลังพยายามศึกษาให้มากขึ้นน่ะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้