ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 พฤศจิกายน 2008, 19:50
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [ BaBy Math ] View Post
คุนน่าจะโพสวิธีของคุนอ่าครับจะได้มาแลกเปลี่ยนกัน ผมอยากเห็นวิทีคิดไหม่ๆเหมือนกัน

จัดมาตามคำขอครับ ผมอาจจะแสดงวิธีทำแล้วบางคนอาจจะยังงงอยู่นะครับ ดังนั้นเพื่อให้เข้าใจมากเข้นผมจะไม่คำนวนนะครับเดี๋ยวมึน
เริ่มเลยนะครับ ผมขอแบ่งพื้นที่ออกเป็น 1 2 3 ครับ ดังรูปเลยครับ
จากรูปสิ่งที่เราสามรถหามาได้เลย คือ 1+3+1 ผมให้ เป็น a ครับ
และ 2+1+2 ผมให้เป็น b ครับ
และ 3+1+1+2 ผมให้เป็น c ครับ

จากที่เห็นนะครับ เราต้องการหาพื้นที่ 1 และ 2 แยกกัน ผมจึงใช้แบบนี้ครับ
(a+b)-c=1 นะครับ แล้วพอเรารู้ 1 แล้วเราก็ สามารถหา 3 ได้ จากการแทนค่า 1 ใน a ครับ
งงไหมครับ เง้อๆ

ส่วนอีกข้อก็ใช้ Sector ลบ สามเหลี่ยมหาเส้นทะแยงมุม เส้นสีเขียนอ่ะครับ แล้วลากเส้นบังคับให้มันเกิด สี่เหลี่ยมจตุรัส(ตามเส้นสีชมพู)แล้วทำแบบเดียวกับข้อแรกก็น่าจะออกนะครับ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...

02 พฤศจิกายน 2008 20:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ LightLucifer
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้