หัวข้อ: สูตร
ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 มีนาคม 2008, 03:35
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

ว่าแต่มันเรื่องอะไรครับนั่น เหอๆ
ข้อ 1 พอเข้าใจครับ ตัวกลางที่ว่าก็คือค่าเฉลี่ย
ข้อ 2 เนี่ย ไม่ทราบว่าจำนวนอะไรครับ(ถ้าผมเดาไม่ผิดคงเป็นจำนวนพจน์ใช่ไหมครับ)
ข้อ 3 บอกเรียงไปเรื่อยๆจาก 1 ถึง n ก็คือสูตร $\frac{n(n+1)}{2}$
ส่วนข้อ 4 ถ้ามันบวกเรียงๆกัน แต่ไม่ได้เริ่มจาก 1 สมมตินะครับ 28+29+30+31+,...,+100 ก็ใช้สูตรข้อ 3 ครับ ที่แรกก็หาว่า ผลบวกจาก 1ถึง100 ได้เท่าไหร่แล้วค่อยเอาผลบวกจาก1ถึง 27 มาลบออก
-----------
ข้อ 4 ทำตามสูตรที่เขาบอกก็ได้นะครับ หาตัวกลางก็คือค่าเฉลี่ย คูณกับ จำนวนพจน์*
*โดยจำนวนพจน์หาได้จาก (จำนวนปลาย - จำนวนต้น)+1
ปล. 1.ที่เจ้าของกระทู้บอกไปทั้งหมดใช้ได้เฉพาะการบวกแบบเรียงนะครับ
2.ถ้าจะบอกสูตรเพื่อนๆก็ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ เพื่อนๆประถมปลายจะงงเอา

29 มีนาคม 2008 03:39 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ RETRORIAN_MATH_PHYSICS
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้