ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 ธันวาคม 2016, 23:24
reve reve ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

reve is on a distinguished road

ทำไมถ้าได้ว่า $(f(x))^2=x^2$ ทุก x ใน R ถึงไม่สามารถสรุปโดยตรงได้ว่าคำตอบของสมการเชิงฟังชันคือ $ f(x)=x,-x $ ทุก x ใน R ครับ (โจทย์เป็นฟังกชันจาก R ไป R และพิสูจแล้วว่าเป็น 1-1 onto ครับ)

Edit: สรุปได้ว่า f(x)=x v -x ทุก x แต่เราต้องทำต่อเพื่อพิสูจว่า f(x)=x ทุก x หรือ f(x)=-x ทุก x แบบนี้เข้าใจถูกไหมครับ

30 ธันวาคม 2016 23:51 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ reve
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้