ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 กรกฎาคม 2009, 22:52
Ne[S]zA's Avatar
Ne[S]zA Ne[S]zA ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Ne[S]zA is on a distinguished road
Default ขอถามฟิสิกส์หน่อยครับ

ถ้ามีกระสุนเคลื่อนที่มาด้วยความเร็ว $u$ เมตรต่อวินาที เข้าสู่แผ่นไม้ที่มีสมบัติเหมือนกันที่เรียงต่อกันโดยเมื่อเริ่มชนแผ่นที่$1$ จะเสียอัตรเร็วไป $10$ เปอร์เซ็นต์ เมื่อทะลุไปแผ่นที่ $2$ ก็จะเสียไปอีก $20$ เปอร์เซ็นต์ ทะลุถึงแผ่นที่ $3$ ก็จะเสีย $10$ เปอร์เซ็นต์ เป็นเช่นนี้ไปเรื่อยๆ จนกระทั่งหยุด ถามว่ากระสุนสามารถผ่านทะลุแผ่นไม้ไปได้ทั้งหมดกี่แผ่น
เป็นโจทย์ที่ลองแต่งขึ้นเองนะครับ เพราะข้อสอบกลางภาคออกประมาณนี้ก็เลยลองคิดดูว่าจะทำอย่างไร
ก็อยากให้ช่วยตรวจดูว่าถูกไหม คำตอบที่ผมคิดได้คือ 2.077 แผ่น ก็ประมาณ 2 แผ่นอ่ะครับ
ช่วยหน่อยครับ

18 กรกฎาคม 2009 22:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Ne[S]zA
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้