ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 กรกฎาคม 2005, 20:36
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
Icon22

ประเด็นช่วงหลังๆจะเปิดให้ถามมากกว่าครับ ก็ไม่มี topic ทาง math เท่าไร กลายเป็น topic ทางการศึกษาไป เรื่อง การให้ทุนของประเทศเวียดนาม พอนักเรียนที่ได้เหรียญ IMO แล้วเค้าไปทำอะไรกันบ้าง คำตอบที่ได้รับฟัง ก็คือ มีส่วนน้อยที่หันมาทำงานทางคณิตศาสตร์อย่างจริงจัง เหตุผลหลักๆ ก็คือ ทำงานด้านคณิตศาสตร์ไม่รวย ครับ ... เพราะ งบสนับสนุนน้อย เพราะ คนทั่วไปมองว่า คณิตศาสตร์ ไม่ต้องใช้เงิน มีแค่เพียงดินสอกับปากกา แต่จริงๆ เวลาคือเงิน ครับ เพราะเวลาผ่านไป เราต้องมีชีวิต ก็คือเงินนั่นแหละ ... ก็เห็นจะจริงคับ ตรงจุดนี้ไม่ค่อยต่างจากบ้านเราเท่าไร ก็ จบเท่านี้แลครับ

จุดที่ชอบมากคือ ตรงเกมส์ คับ
เกมส์ ดร.เหงียน วาน ซาน บอกว่าเด็กเล่นเกมคอมได้ไม่ยาก แล้วทำไมจะเล่นคณิตศาสตร์ซึ่งก็เป็นเกมที่มีกฏเกณฑ์ไมได้

สมัยก่อนผมก็ติดเกมคอมพิวเตอร์ ปัจจุบันไม่ค่อยติดมาก 55 เดี๋ยวนี้กลายเป็นติดเกมคณิตศาสตร์แทนซะแล้วคับ

แถมข้อสอบที่จดๆมาได้ อีกบางข้อคับ เรื่อง analytic geometry เท่าที่ดู (ยังไม่ได้คิด) ไม่น่าจะยาก แต่เพียงแต่เรียน 3 มิติ กันตั้งแต่ มัธยมปลายเลยทีเดียว แถมยังมีแคลคูลัสด้วยอินทิเกรตกันสนุกเลยทีเดียว

Solve this Equation \[ \cos ^2 (3x) \cos (2x) - \cos^2 x = 0 \]

Evaluate \[ \int _0 ^{\frac{\pi}{2}} \frac{sin2x + sinx }{\sqrt{1+3 \cos x}} dx \]

กำหนดให้ \( C_m \) เป็นเส้นโค้ง ที่กำหนดโดย \( y=mx+\frac{1}{x} \)
จงวาดลักษณะของกราฟ \( C_m \) เมื่อ \( m= \frac{1}{4}\)
และหาจุด P(x,y) ที่ทำให้ ระยะห่างระหว่างจุดกับ เส้นโค้ง มีค่าเท่ากับ 4

ที่ชอบคือ ข้อสอบเค้าต้องแสดงวิธีทำครับ เป็นการทดสอบว่าเข้าใจจริงรึเปล่า แต่ สงสารคนตรวจจิงๆ ปริมาณคนสอบตั้งล้านกว่าคน กว่าจะตรวจเสด คงหมดแรงข้าวต้มไปเยอะ แต่ที่สงสัยยังไมได้ถามคือ

1. ระบบการให้คะแนนข้อสอบเค้าเป้นยังไง เท่าที่ฟัง เหมือนต้องถูกหมดถึงจะได้คะแนน ไม่รู้ว่ามีครึ่งคะแนน รึเปล่า

2. ความนิยมแล้วก็ระดับคะแนน ที่ใช้ในการเข้าเรียน คณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ กับ พวก แพทย์ศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ แตกต่างกันมากน้อยเพียงใด

3. ระบบการสอนของเค้า เป็นยังไง เพราะ ดูจากเนื้อหาน่าจะยากมาก ที่เด็กจะเข้าใจในเวลาอันสั้น (ขนาดเรียนมหาลัยยังนั่งงง อยู่นาน) แล้วมีการกวดวิชา หรือ เรียนพิเศษ แบบบ้านเรารึเปล่า ??

24 กรกฎาคม 2005 20:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้