ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 ตุลาคม 2006, 18:36
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon20

ถ้าจะจำว่าแบบนั้นเป็นเทคนิค ก็ต้องถามตัวเองว่าจะจำได้ตลอดหรือเปล่านะครับ. มันอาจจะเป็นเรื่องควรจำหรือไม่ เราก็อาจจะตอบตอนนี้ไม่ได้ แต่ที่ตอบได้แน่ๆก็คือ อะไรที่ไม่ได้ใช้บ่อยๆเดี๋ยวก็หลงลืมหรือไม่คล่องไปเองครับ.

สมัย ม.ปลาย ผมเคยคิดสูตรหาพวกเกี่ยวกับวงรี ไฮเพอร์โบลา บ้าๆบอๆหลายสูตร ตอนนั้นก็คิดว่าจะจำำได้ตลอดไป พอเวลาผ่านไปนาน ๆ ถึงได้รู้ว่า มันไม่สมควรจำนี่นา
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้