หัวข้อ: เรียนอะไรดี
ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 กุมภาพันธ์ 2009, 11:14
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

ผมเรียนอยู่ภาคคณิตที่จุฬาฯครับ
โดยส่วนตัวคิดว่าดี คุณภาพอาจารย์สูง

แต่ผมเห็นต่างจากครูนะนิดหน่อยนะครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ครูนะ View Post
เรียน คณิตศาสตร์บริสุทธิ์ จุฬา ดีที่สุดแล้วครับ คณิตศาสตร์ประยุกต์มันไม่สำคัญ ถ้าพิสูจน์ Pure Math ได้ applied Math จะเป็นเองครับ เพราะคนส่วนใหญ่จะหนี Pure แล้วไป applied แต่ความจริงคือ Pure เป็นต้นกำเนิดของ applied จำเป็นต้องเรียน Pure ไม่ใช่เรียน applied อยากบอกให้คนทั่วไปได้รู้และจะได้เดินไปในทางที่ถูกต้องครับ

ที่ว่า"คณิตศาสตร์ประยุกต์มันไม่สำคัญ" ผมเองไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่
แล้วก็ "ถ้าพิสูจน์ pure ได้ applied จะเป็นเอง" นี่ก็ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่ครับ

ถ้าผู้สนใจมาอ่านข้อความของผม
ผมอยากให้ลองคิดเล่นๆดูนิดนึงครับ ว่าทำไมผมถึง "ไม่ค่อยเห็นด้วย" กับสองประโยคข้างต้น

ไงๆจขกท. ก็เลือกดีๆแล้วกันครับ
ไม่งั้นเสียเวลาชีวิตฟรีๆ มันไม่คุ้มมากเท่าไหร่เลยครับผม

03 กุมภาพันธ์ 2009 11:15 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ mongravirna
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้