ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 กันยายน 2008, 14:21
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
อะไรกันเนี่ยทุกท่านเข้าใจผิดหรือเปล่าครับ
arcsin(-x)=-arcsin(x) ไม่เถียง แต่ arccos(-x)=-arccosx มันผิดนะครับ
ความจริงแล้ว $arccos(-x) = \pi-arccosx$ ต่างหาก ไว้ผมจะลองแก้ดูนะครับหากผมเข้าใจถูก
โอ้ ใช่แล้วครับน้อง [SIL] ผมมั่วครับ ต้องเป็น $\arccos(-x) = \pi-\arccos(x)$
งั้นก็จะต้ิองเป็น $\sin(\arcsin(x) - 2\arccos(-x))=\sin(2\pi+\frac{\pi}{2}+\arccos(x))=\cos(\arccos(x))=x$ เลยได้ $x=\frac{1}{2}$ ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้