ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 มกราคม 2012, 21:47
Thgx0312555's Avatar
Thgx0312555 Thgx0312555 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Thgx0312555 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ไม่เก่งครับ View Post
ไม่แน่ใจครับ แต่โจทย์ถามว่าข้อใดไม่จริง
ผมตอบไปว่าข้อ ก ไก่ อะครับ เพราะว่า (ผมคิดว่านะ)
ถ้าโลกเอียงไป เขตร้อนเขตหนาวก็จะเปลี่ยนไปจริง แต่ยังเท่าเดิม
คือหมายความว่า สมมุติเขตร้อนที่มีอยู่ เปลี่ยนไปเปนเขตหนาว แต่ในขณะเดียวกัน เขตหนาวก็จะเปลี่ยนไปเปนเขตร้อนอะครับ
ผมคิดว่านะครับ ไม่แน่ใจ

เหมือนกับว่า เราเอาลูกบอลมาลูกนึง แล้วส่องแสงไปด้านหน้าตรงๆ ด้านหน้าของลูกบอลก็จะสว่าง
ขณะที่ด้านหลังก็จะมืด ก็จะมีครึ่งนึงสว่าง ครึ่งนึงมืดใช่มั้ยครับ
ทีนี้ เราหมุนลูกบอลไปอีกด้านนึง ด้านที่ สว่าง-มืด ก็ยังมีอยู่ครึ่งนึงอยู่ดีครับ

สรุปก็คือ ผมคิดว่าเขตร้อนเขตหนาวก็มีเท่าๆเดิมมั้งครับ

ขอผู็รู้ช่วยอธิบายด้วยครับ
ตอบ ข. น้ำแข็งละลาย ผิด

คำอธิบายง่ายๆ โลกเอียงขั้วโลกหาดวงอาทิตย์ลดลง น้ำแข็งละลายลดลง

เพิ่มอธิบาย ก. ผิดด้วย
เขตหนาว แบ่งโดย อาร์กติกเซอร์เคิล แอนตาร์กติกเซอร์เคิล ละติจูด = 66.5 = 90 - 23.5 องศาเหนือ, ใต้
23.5 องศา = ความเอียงของแกนโลก

เขตหนาวจึงเปลี่ยนไปโดยปริยาย

15 มกราคม 2012 22:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Thgx0312555
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้