หัวข้อ: เรียนต่อปโท
ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 มีนาคม 2016, 16:36
ไอ้ลูกระเบิด ไอ้ลูกระเบิด ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

ไอ้ลูกระเบิด is on a distinguished road

ผมค่อนข้างมีประสบการณ์ตรงเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ ตอน ป ตรี ผมจบวิศว สาขานึง มาปัจจุบันเรียน ป โท อยู่ตอนนี้ก็ปีที่3 ล่ะปัญหาของผมช่วงแรกๆส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องเกี่ยวกับการเขียนพิสูจน์คือบางที่เรามีลอจิกอยู่แต่เราไม่ได้เรียนมาตั้งแต่ ป ตรี การเขียนมันเลยค่อนข้างมั่ว เลยต้องปรับพอสมควรครับ และวิชา ป โท หลักส่วนใหญ่จะเกี่ยวข้องกับเนื้อหา ป ตรี ถ้าไม่รู้วิชา ป ตรีเลยมันเป็นไปไม่ได้ที่จะเรียนครับอย่างบางมหาลัยการเรียนการสอนยังแบ่งเป็นสองฝั่งอยู่คือ Algebra กับ Analysis ถ้าคุณไม่รู้แมทอนาไลเลยก็จะไม่สามารถเรียน เมชเชอร์ เข้าใจได้ซึ่งมันจะทำให้คุณรีไทตั้งแต่ปีแรก ทางที่ดีเก็บพื้นฐานให้เยอะๆก่อนนี้แค่ปัญหาแรกๆ ถ้าข้ามสายมาจะมีปัญหาอีกเยอะอยู่ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการหาอาจารย์ที่ปรึกษา ผมเชื่อว่าอาจารย์ส่วนใหญ่จะไม่กล้ารับคุณ เพราะนึงเรื่องพื้นฐานและเขาไม่รู้ว่าเราเป็นยังไงจะทำวิจัยกับอาจารย์ได้รึเปล่า อย่างของผมต้องไปนั่งเทคคอร์สเยอะ เเละต้องผ่านบททดสอบของอาจารย์แกถึงจะรับครับ(ผมทำทาง fixed point theory) หลายอย่างที่เราไม่มีตอนเรียน ป ตรี เราต้องหามาเติมเต็มให้หมดครับ ตอนนี้ผมก็ยังทำได้ไม่ค่อยดีเท่าไรโดนอาจารย์ดุบ้างก็ต้องอดทน ปรับตัวครับ ถ้าอดทนได้ก็ผ่านมันได้ ผมเองก็ใกล้จะจบแล้วรอแต่ว่าเมื่อไหร่บทความจะได้รับการตีพิมพ์ ถ้าตั้งใจจริงก็ทำได้ครับ แต่ขอให้ทุ่มเทจริงเพราะคุณอาจจะเรียนนานกว่าคนอื่น จบช้ากว่าคนอื่น ในมอที่ผมเรียนมีปลิวไปก็เยอะนะครับ ใจออกอย่างงี้ก็ไปเลยก็มี
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้