ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 มิถุนายน 2016, 14:50
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
ข้อนี้คือหาค่าสูงสุดกับต่ำสุดของฟังก์ชั่น
ถ้าลองมองว่าเป็นระยะทางจากจุด x ใดๆบนเส้นจำนวน ไปยังจุด 2,4และ10

ค่าสูงสุดคือ ช่วงที่x ทำให้ค่าสัมบูรณ์ทุกค่ามีค่ามากสุด คือช่วง $x>10$
ค่าสูงสุดเกิดที่ $x=12$ ได้เท่ากับ $10+8+2=20$

สวัสดีครับคุณหมอ แวะเข้ามาบอกว่าหลักคิดที่บอกไม่ถูกครับลองทดสอบง่ายๆถ้า โดเมนเปลี่ยนเป็น $0\leqslant x \leqslant 10.2$ แล้วลองแทนค่าที่$x=0$ กับ $x=10.2$ ดูว่า ค่า $x$ ค่าไหนให้ค่ามากกว่ากันครับ

แต่ข้อนี้คำตอบถูกนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้