ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 พฤษภาคม 2005, 20:57
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Smile

คำสั่ง tabular environment ใช้ไม่ได้ครับ ผมคิดว่า เนื่องจากนี่ไม่ใช่คำสั่งใน mathematic mode ผู้เขียนสคริปต์ตัวนี้ จึงไม่ได้ใส่ไว้

คุณ nongtum หมายถึงตารางที่มีเส้นตารางตีล้อมรอบทุกช่องหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ละก็ ตอนนี้ยังไม่มีคำสั่งใดทำได้ครับ มีเพียงแต่ตารางที่ไม่มีเส้นล้อมรอบใดๆเลย คำสั่งที่ใช้ก็เป็นคำสั่งของ UBB Code ในกลุ่ม [ table ] [ /table ] นั่นเอง

หากต้องการคำสั่งลักษณะนี้ของ UBB Code ผมพอจะแก้ไขให้ได้ โดยอาจจะเพิ่ม option ให้กับคำสั่ง [ table ] [ /table ] ให้เลือกได้ว่าจะเอาเส้นตารางหรือไม่

แต่หากต้องการ tabular environment สำหรับใช้ใน \( LA\TeX{} \) ละก็ ผมก็จนปัญญาจริงๆ ผมเคยติดต่อกับเจ้าของสคริปต์ jsMath ตั้งแต่เวอร์ชัน 1.7b ช่วยหาบั๊กและทดสอบ เพื่อให้ใช้กับเว็บบอร์ดของเราได้อย่างไร้ปัญหา จนมันขึ้นมาเป็นเวอร์ชัน 1.7c 1.7d และ 1.7e ภายในเวลาไม่ถึงสัปดาห์ หลังจากนั้นเจ้าของสคริปต์เขาก็ไม่แก้ไขบั๊กที่เหลือให้ครับ บอกว่ามันเป็นบั๊กนิดๆหน่อยๆ และส่วนใหญ่เขาจะบ่นว่า มันเป็นบั๊กของ IE เท่านั้น

อย่างไรก็ตาม มีแนวโน้มว่าเขาจะเพิ่มคำสั่งอื่น หากลองไปดูที่หน้า Future Features of jsMath เขาบอกไว้ว่า ต่อไปจะเพิ่มคำสั่ง \( LA\TeX{} \) มากขึ้น เพิ่ม picture environment และเนื่องจาก picture environment ก็ไม่ได้อยู่ใน mathematic mode ผมจึงแน่ใจว่า จะมีคำสั่ง environment อื่นๆที่จะถูกเพิ่มเข้าไปด้วย มันจึงขึ้นกับว่าเขาจะมีเวลาทำหรือไม่ และทำเสร็จเมื่อไหร่
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้