ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 เมษายน 2024, 22:19
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 View Post
กำหนดให้ $x$ และ $y$ เป็นจำนวนเต็มที่สอดคล้องกับสมการ $(y-2)x^2+(y^2-6y+8)x=y^2-5y+62$
จะมี $(x,y)$ ที่เป็นไปได้ทั้งหมดกี่คู่อันดับ

โจทย์แบบนี้ผมไม่เข้าใจว่าผู้ออกข้อสอบต้องการวัดอะไร
มีข้อแนะนำไหมครับ

ข้อสอบปี 2565
กำหนดให้ $x$ และ $y$ เป็นจำนวเต็มบวก
จำนวนคู่อันดับ $(x,y)$ ซึ่งสอดคล้องกับสมการ
$x^2+y^2=(6^2+7^2)(8^2+9^2)$ เท่ากับเท่าใด
แนะนำให้ถามผู้ออกข้อสอบโดยตรงครับ

แต่ถ้าความเห็นผมก็วัดเรื่องการแยกตัวประกอบครับ ซึ่งโจทย์แนวนี้ก็มักเห็นในข้อสอบ สพฐ อยู่นะครับ
แต่ถ้าถามว่ายากไปไหม ก็ต้องตอบว่ายากสำหรับเด็กทั่วไปครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้