ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 มิถุนายน 2009, 11:04
Walk_on Walk_on ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Walk_on is on a distinguished road

ขอขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ
ณ ตอนนี้ หัวหน้าหมวดผม ได้อ่อนๆลงไปบ้างแล้ว เพราะผมหาหลักฐานมาให้เค้าดูอยู่เยอะพอสมควร
(เอกสารภาษาอังกฤษเล่มนึง บอกว่า ถ้าในกรณีที่มีแค่ คูณ กับหาร ให้กระทำจากซ้ายไปขวา) แต่ตัวอย่างดั๊น เป็นคูณอยู่ฝั่งซ้าย ซะงั้น เค้าเลยยังบอกอยู่ว่า "นี่ไงเห็นไหม เค้ายังคูณก่อนเลย" แต่ดูแกก็ยอมๆบ้างแล้ว ยังไงต้องขอขอบคุณทุกๆคนที่ให้ความคิดเห็นนะครับ

ทีนี้มีปัญหาใหม่เกิดขึ้นครับ อันนี้ผมคิดขึ้นมาเอง
ถ้าเป็นโจทย์ประเภทนี้ล่ะครับ จงหาค่าของ 6\div 3x โดยที่ x = 2 แล้วอย่างนี้ จะได้คำตอบเท่าไหร่กันครับ
เชื่อเลยว่า แทบทุกคน คงตอบ 1 แต่ผมจะมองว่า ปกติแล้ว ถ้ามีตัวแปร เราจะไม่เขียนสมการในลักษณะอย่างนี้ เราคงจะเขียนเป็น 6/3x แบบเศษส่วนมากกว่า

แบบนี้ มีความคิดเห็นกันอย่างไรครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้