ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 กันยายน 2009, 18:08
อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) is on a distinguished road

ภาษาแนวสุดๆ ครับ (แนวไหนวะ)
ก็ง่ายๆ ครับคือให้ คุณน้องย้ายเลขที่ไม่อยู่ในรูปกรณฑ์หรือรากทั้งหมด
ย้ายไปสักข้าง ข้างไหนก็แล้วแต่จะทำ แล้วแต่จะคิด (คิดให้ดีนะครับ)
ทำให้มันอยู่ในรูปของรากหรือกรณฑ์ข้างใดข้างหนึ่ง เมื่อทำแล้ว
ก็ยกกำลังสองทั้งสองข้าง แล้วก็ใช้หลักการแก้สมการธรรมดา เพื่อหาคำตอบ

แค่นี้ละครับ ถ้าเป็นรากที่ n (1 2 3 4 5 6 7 8 9 ...) ก็ให้ทำวิธีเดิมแต่ว่า
ยกกำลังให้เท่ากับจำนวน Index หรือจำนวนราก เช่น รากที่สาม ก็ให้ยกกำลังสามของด้านที่เป็นรากที่สาม
รากมันก็จะหายไป

ปล.ผมพูดไปคงงงๆ ใช่ไหมครับ - -. (งงตัวเอง)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้