ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 พฤษภาคม 2010, 20:46
บัณฑิตฟ้า

เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tatari/nightmare View Post
ผมเคยลองถามเพื่อนหลายคนที่มันได้ไปเปนเด็กแลกเปลี่ยนที่อเมริกา อันนี้เปนตัวอย่าง
....โรงเรียนที่นั่นเรียนแค่ครึ่งวัน โดยจะเรียนเพียง 3 วิชาใหญ่ๆ แล้วจากคำบอกเล่าของเพื่อนๆมันบอกเปนเสียงเดียวกันว่า
"แม่งง่ายกว่าที่ไทยเรียนอีหวะ..." ห้องเรียนห้องหนึ่งก้อไม่เยอะมาก บรรยากาศกำลังดี เรียนไม่หนักเท่าไทย
พอหมดครึ่งวันก้อปล่อยเด็กกลับบ้านซึ่งพอบ่ายเค้าก้อจะมีกิจกรรมให้เด็กทำ ประมาณว่าช่วยสังคม(เช่น ไปช่วยคนที่เนอซารี่ ช่วยเก็บขยะหรืออะไรทำนองนั้น)...หรือบางทีก้อเปนกิจกรรมชมรมต่างๆ
.....แน่นอนครับความสงสัย ผลุดเข้ามาในหัวผมทันทีครับว่า แม่งเรียนน้อยกว่ากู สบายกว่ากุ ทำไมประเทศแม่งเจริญกว่าประเทศกุวะ.......
เหตุผลก้อง่ายๆครับ เพราะเค้าสอนให้เด็กคิดวิเคราะห์และกล้าแสดงออกครับ.....ในความคิดของผม ผมว่านะไอ้การมาบอกว่ามานั่งปรับความยาก-ง่าย ของหลักสูตรหนะมันดูจะไม่ได้ทำให้เกิดประโยชน์เท่าไหร่ ก้อให้เปนแบบเดิมนั่นแหละ
เพียงแต่ให้เปลี่ยนวิธีการสอนจากการ "ยัดเยียด" มาเปน "ฝึกให้เดกคิด" แทนน่าจะดีกว่า แล้วก้อเปลี่ยนบรรยากาศ
โรงเรียนจาก "สถานที่ที่ใช้แข่ง เรียนมาราธอน" มาเปน "บ้านหลังที่ 2" อย่างที่เค้าบอกๆกันมาเถิดครับ
แค่เนี้ยโรงเรียนพิเศษตามสยาม เตรียมตัวเซ้งที่ขายไปทำอย่างอื่นได้เลยครับ(ปล. ที่อเมริกาไม่มีสอนพิเศษอย่าง เคมี อุ๊ หรือ คณิต อ.อรรณพ หรอกนะครับ 55555.....)
และผมก็เชื่อครับว่า เด็กไทยไม่ได้อ่อนแอด้านสติปัญญาถึงขนาดอย่างที่เรปด้านบนพูดกัน แต่เพียงแต่เค้ายังไม่ได้รับโอกาสก็แค่นั้นเอง....ผมเชื่อว่าเดกไทยตั้งใจทำอะไร ไม่แพ้ชาติใดในโลกครับ....

นอกจากนี้เหนือสิ่งอื่นใดครับ.....คนไทยยังขาดความรักชาติ ดูอย่างจีนสิครับ ประเทศเค้าได้รับความบอบช้ำจากสงครามโลกขนาดไหนประวัติศาสตร์ก้อน่าจะได้เรียนนะครับ....แต่เค้าก้อสามารถพัฒนาตนเอง เปลี่ยนแปลงวัฒนธรรม จนก้าวสู่แนวหน้าของโลก....เพราะว่าเค้ามีความรักชาติอย่างจริงจังครับ.....
และดูอย่างญี่ปุ่นครับ ทหารญี่ปุ่นสมัยสงครามโลกเรียกได้ว่าเป็นทหารที่มีความเปนระเบียบมากที่สุด ยอมตายดีกว่ายอมเปนเชลย(อย่างที่เหนในหนัง เค้าจะคว้านท้อง..)เพราะพวกเค้ามีความรักชาติ....และอย่างปัจจุบัน คนญี่ปุ่นที่ไปอยู่ต่างถิ่นเค้าก้อยังคงรักษาความเปนสัญชาติเค้า อย่างที่ว่าเวลาเข้าห้างช็อปปิ้ง ก้อจะเข้าเฉพาะห้างโตเซ็น(ประมาณว่าเปนห้างของญี่ปุ่น โดยญี่ปุ่น เพื่อญี่ปุ่น)ซึ่งสองประเทศนี้ก้อถือแล้วว่าเป็นประเทศที่เจริญแล้วครับ
นี่ก้อเปนเพียงความคิดเห็นหนึ่งของผมครับ....ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากเห็นประเทศไทยเจริญครับ
ผมก็คิดอย่างนั้นครับ แต่การเรียนพิเศษนั้น เป็นวิธีแก้วิกฤตการศึกษา อย่างหนึ่ง แต่ก็ไม่ค่อยจะได้ประโยชน์เท่าไหร่นัก

แต่เด็กไทยส่วนใหญ่มักขาดทักษะการวิเคราะห์ มักจะใช้อะไรตามๆที่ครูสอนเท่านั้นครับ (เป็นปัญหาใหญ่จริงๆครับ)

15 พฤษภาคม 2010 20:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้