ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 พฤษภาคม 2018, 05:53
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

ชอบคณิตเพียวๆแต่ทำไมไปเรียนวิศวะเหรอครับ ทำไมไม่เรียนคณิต

สายวิศวะไม่มีอะไรเกี่ยวกับโจทย์สอวน.หรือข้อสอบวัดอัจฉริยะภาพเท่าไรนะ

คือข้อสอบพวก สอวน. สสวท. TMO IMO พวกนี้มันข้อสอบแนว creative+competitive

มีความเป็นนามธรรมสูง คนที่นั่งแช่และสนุกกับการแก้โจทย์พวกนี้มันต้องชอบจริงๆน่ะครับ

และต้องใช้เวลามากๆ ต่อข้อ ต่อบท หรือต่อแต่ละเทคนิก กว่าจะเข้าถึงได้แบบที่เขียน solution คล่องๆจริงๆ

โจทย์บางข้อที่ไม่มีเฉลย คิดกันเป็นอาทิตย์ๆ เป็นเดือนๆก็มีนะครับ

จะเริ่มจริงจัง เริ่มจากหนังสือสอวน.ก็ได้ครับ เล่ม number เล่ม geo (ง่ายไป) เล่มคอมบิ (กำลังดี)

ส่วนไอเล่มอสมการกับสมการเชิงฟังก์ชันนั่นก็ยากเกินไปสำหรับคนยังเพื่งเริ่ม

ลักษณะการเขียนของเล่มอสมการ มันเขียนแบบ problem + solution มากกว่าครับ

เลยไม่แปลกที่จะอ่านไม่รู้เรื่อง ก็อย่าไปเสียเวลากับมันตอนนี้นะครับ เล่มอื่นที่อ่านง่ายๆยังมีอีก

ลองดูในห้องอสมการดูนะครับ ตรงกระทู้ปักหมุด ผมว่าคุณน่าจะอ่านได้สบายๆ แล้วค่อยตั้งต้นไปจากตรงนั้นก็ได้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้