ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 ธันวาคม 2015, 15:45
Onion's Avatar
Onion Onion ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Onion is on a distinguished road
Default รบกวน โจทย์ปัญหา ม.ต้น หน่อยครับ

1. คำตอบที่เป้นจำนวนเต็มของอสมการ $x^2+y^2-3x=9$ และ $x^2-y^2+x+4y=3$ เป็นเท่าใด

2. มีนักเรียนมารายงานตัวขอสอบซ่อม 50 คน พอถึงเวลาสอบชั่วโมงที่ 1 เข้าสอบวิชาภาษาอังกฤษ 35 คน ชั่วโมงที่ 2 เข้าสอบวิชาคณิตศาสตร์ 25 คน ชั่วโมงที่ 3 เข้าสอบวิชาสังคมศึกษา 10 คน มีนักเรียนที่ต้องสอบซ่อมทั้ง 3 วิชาอยู่ 1 คน จงหาความน่าจะเป็นที่มีนักเรียนสอบซ่อมทั้ง 2 วิชา เป็นเท่าไร

ข้อนี้ผมสงสัยเกี่ยวกับสิ่งที่โจทย์ถามครับ เพราะถ้าคิดจากโจทย์แล้วจะมีคนสอบซ่อม 2 วิชา 18 คน แต่โจทย์ถามความน่าจะเป้นที่มีคนสอบ 2 วิชา ตามความคิดของผม ถ้าตอบตามที่โจทย์ถามจรง ๆ แล้วน่าจะตอบ 1 เพราะเท่ากับว่ามีคนสอบซ่อม 2 วิชา แน่นอน ความน่าจะเป็นเลยเท่ากับ 1 รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ