ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 มีนาคม 2009, 07:59
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ jabza View Post
ข้อ29พี่Anonymous เฉลย พี่ไม่ใช้p,qเป็นรากสมการ$ x^2-5x+3=0$ตามโจทย์ที่ให้มา ผมงงมากใครก็ได้ช่วยอธิบายข้อนี้ทีครับ.
ตอนแรกผมก็งงอยู่ไม่น้อย

แต่พอเริ่มทำมันได้อ่ะครับ

เพราะว่า $A_0 \ = \ 2$

$A_1 \ = \ 5$

$A_2 \ = \ 19 $

เผอิญมากมาย

$A_2 \ = \ 5A_1 - 3A_0$

ตรงตามเงื่อนไขโจทย์

ได้ เอ็มคือ ๒ เอ็น คือ ๑

$A_{m-n} = A_1 = 5$

ปล. แค้นใจมากข้อ สุดท้าย ดันลืมไปว่า ๓๑๙ คือ ๑๑ คูณ ๒๙ ผิดไปเลย

ปล.๐.๒๕ ผิดไปหลายร้อยข้อด้วยเหตุผลเดียว คือทดเลขผิด

ปล.๐.๕ ข้อสี่เหลี่ยมคางหมู ดันเดาถูก ขอบคุณพระเจ้า

16 มีนาคม 2009 08:06 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Scylla_Shadow
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้