ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 สิงหาคม 2012, 17:17
amaze-man amaze-man ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

amaze-man is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Thgx0312555 View Post
ข้อ 4 ขากลับก็ชัดเจนอยู่นะครับ
ใช้ contrapositive ให้ $p|a$ แล้วพิสูจน์ว่า $(p,a) \not= 1$
ข้อ 5
พิสูจน์ได้โดยไม่ยากว่า $[a,b]|\dfrac{ab}{(a,b,c)}$
และจาก $d|[a,b]$

จะได้ $d|\dfrac{ab}{(a,b,c)}$
และจาก $d|c$
ก็จะได้โดยไม่ยากว่า $d|(\dfrac{ab}{(a,b,c)},c)$

เอิ่ม ผมงงว่า ทำไมสามารถแทน $[a,b] ด้วย \dfrac{ab}{(a,b,c)}$ ได้ครับ
เหมือนมันมีเป็น ทฤษฎี หรือ ปล่าว ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้