ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 เมษายน 2007, 23:32
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

ก็เตือนๆเอาไว้น่ะครับ น้องที่ยังไม่เคยเรียนวิศวะ อาจจะฟังดูว่ามันเท่ห์ แน่นอนเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคลที่จะเลือกเรียนอะัไร แต่อย่างไรถึงถึงแม้ว่าตอนเรียนวิศวะ วิชาเลขก็เป็นวิชาเดียวที่พี่ Happy ครับ. เรียนแล้วไม่เครียดกับมัน รู้สึกว่ามันทางของเรานี่นา

ก็เลยคิดให้ล่วงหน้าว่า สมมติว่าถ้าเรารู้ว่าเราชอบเลขจริง ๆ แ้ล้วนะ ทำไมเราไม่เอาจุดแข็งของเราไปสู้หรือเรียนถูกไหมครับ เรื่องเกรดก็น่าจะได้มาแบบลอยมาสบายๆ แต่ก็นั่นล่ะพี่ก็ไม่ได้เรียนเลขโดยตรงมา ก็คงจะฟันธงไม่ได้ว่า ถ้าไปเรียนเลขแบบทั้งวันทุกวิชา จะยังคง Happy D-Prompt อยู่หรือเปล่า

ตอนปี 1 เข้าไปเรียน วิชาเคมี พี่ก็เอ๋อไปเลย เกิดมาไม่เคยท่องอะไรขนาดนั้น เขาบอกว่าอาจารย์จะออกข้อสอบเก่าทั้งหมดเป็นร้อย ๆ ข้อ ถ้าคุณจำข้อสอบได้ทั้งหมดก็ทำได้ พี่ก็คิดในใจ ตายแน่ๆๆๆๆๆๆๆๆ สรุปแล้วพี่ก็ไม่ได้ท่อง เพราะเห็นแล้วรู้สึกเปลืองพลังสมองสิ้นดี

เหมาะสำหรับคนแบบไหน อันนี้ตอบยาก : สำหรับคนที่ชอบนั่งคิดเฉยๆไม่ชอบออกแรงแบบพี่คงไม่เหมาะ ทีแรกพี่ก็ไม่รู้ว่ามันเหมาะกับเราไหม ตอนเลือกเรียนคิดแต่เรื่องเงินอย่างเดียว พอเรียนๆไปพี่ก็เริ่มรู้สึกไม่ Happy กับมันแล้ว อย่างภาคพี่โยธา หลายเรื่อง สูตรมันลอยมา คำถามคือสูตรมันมาจากไหน คำตอบ สูตรมันมาจากห้องทดลอง แล้วห้องทดลองที่ไหนล่ะ ผมไม่ได้ทดลองกับคุณด้วยสักหน่อย คุณเอาสูตรที่ผมไม่ได้ทดลองมาให้ผมใช้ ให้ผมเชื่ออะไรแบบนี้ เป็นต้น ความรู้สึกมันต่างกับเลขที่เหมือนกับเราเป็นผู้สร้าง เป็นพระ้เจ้า สิ่งใดที่เรานึกเราคิด เราสามารถดลบันดาลให้เกิดขึ้นมาได้โดยฉับพลัน ประมาณนี้ ก็เป็นความสนุกที่หยุดไม่ได้

ต่ออีกหน่อย ถ้าอยากจะเรียนจริง ๆ ทางไหนก็ควรจะพยายามเข้าใจคณะนั้นให้มากที่สุดก่อนนะครับ จะได้เกิดประโยชน์สูงสุด

12 เมษายน 2007 23:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้