หัวข้อ: ผิดตรงไหน???
ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 พฤษภาคม 2013, 15:09
Free Style01 Free Style01 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Free Style01 is on a distinguished road

อันนี้เป็นความเห็นของผมนะครับ คือตามที่ได้แสดงวิธีทำมาตั้งแต่ต้น ตัวผมเองหาจุดผิดไม่ได้(ไม่ได้แปลว่าถูกนะครับ) แต่ที่คำตอบออกมาป็นผิดนั้น มีสิ่งที่น่าคิดอยู่ 2 ประเด็นครับ คือ

1. ตรรกศาสตร์ผิดครับ อย่างเช่น คำว่า ถ้า....แล้ว.... หรือ จาก...จะได้... จะคิดย้อนกลับไม่ได้เป็นต้นครับ...

2. คำตอบที่ออกมาคือ x ต้องมากกว่า -1 อันนี้ผมว่าเป็นจริงนะครับ เพียงแต่มันไม่ได้เป็นคำตอบ คำตอบจริงๆนั้นเป็นแค่ส่วนหนึ่งของ x>-1 เท่านั้น ซึ่งผมตีความหมายได้ว่าคงต้องมีเงื่อนไขอื่นกำกับอีก ซึ่งเงื่อนไขที่กำกับนั้นผมภาวนาให้เป็นเงื่อนไขที่ไม่ใช่ x>-1 โดยที่ |x+1|>|x-4| เพราะมันจะไม่มีประโยชน์อะไรเลยเพราะสุดท้ายเราก็ต้องกำจัดตัวเงื่อนไขออกให้ได้ซึ่งก็คือคิดโจทย์ใหม่นั่นเอง ไม่มีประโยชน์อะไร

ปล.ผมว่าข้อ 2. ถ้าเรารู้เงื่อนไขอื่นที่ง่ายกว่า |x+1|>|x-4| ก็น่าจะแก้ปัญหาโจทย์นี้ได้ครับ สำหรับใครที่มีข้อสังเกตหรือความเห็นอื่นๆเพิ่มเติมก็ช่วยกันนะครับบ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้