ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 ตุลาคม 2007, 16:35
Art_ninja's Avatar
Art_ninja Art_ninja ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Art_ninja is on a distinguished road

ต้องขอโทษด้วยนะครับที่พิมพ์โจทย์ข้อ 4 ผิดไป (ถึงว่าคิดเท่าไหร่ก็ไม่ออก )
และมาเพิ่มโจทย์ให้ครับ
7.จงแก้สมการ $$1-\left|\ x+1 \right| =\frac{\left\lfloor\ x \right\rfloor -x}{\left|\ x-1\right| } $$
8.ให้ $z^5=1$ และ $z \not= 1$ จงหาค่าของ $$\frac{z}{1+z^2}+\frac{z^2}{1+z^4}+\frac{z^3}{1+z}+\frac{z^4}{1+z^3}$$
9.จงหารากที่เป็นจำนวนจริงของสมการ $$x^3-3x^2-3x-1=0$$
10.จงหาฟังก์ชัน $f:\mathbb{R} \rightarrow \mathbb{R} $ ซึ่งสอดคล้องสมการ $$xf(y)+yf(x)=(x-y)f(xy)$$ สำหรับทุก $x,y \in \mathbb{R}$

ช่วยหน่อยนะครับ